เพิ่มเติม

ติดต่อลงโฆษณา คลิ๊ก ๆๆ

หัวหิน » เว็บบอร์ด หัวหิน » กินแบบหยิน กินแบบหยาง ต่างกันอย่างไร
กระทู้:  กินแบบหยิน กินแบบหยาง ต่างกันอย่างไร  (อ่าน 862  ครั้ง)
คุณ: Nimmm โพสเมื่อ: 14 ก.พ. 56 เวลา: 23:00 น.

การกินอาหารแบบหยิน : คือ การกินอาหารที่ให้ความเย็น ผ่านการต้ม นึ่ง ตุ๋น ผลไม้บางชนิด เช่น กล้วย ส้ม แตงโม มังคุด และสมุนไพรจากธรรมชาติ เป็นต้น

การกินอาหารแบบหยาง : คือ การกินอาหารที่ให้ความร้อน ของทอด ของย่าง ปิ้ง รมควัน ผลไม้บางชนิด เช่น ทุเรียน มะม่วง ลำไย เป็นต้น

สำหรับใครที่รู้สึกร้อนใน หรือ หนาวข้างใน บ่อยๆ ต้องหันมาลองพิจารณาก่อนกินบ้างแล้วล่ะ
เพราะถ้าหยินหยางไม่สมดุลก็ส่งผลให้ร่างกายไม่ปกติ พาลให้สุขภาพไม่แข็งแรงด้วยจ้า

เที่ยวสุดฮิต: [หัวหิน]
คุณ: TingRong
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 18 ก.พ. 56 เวลา: 01:21 น.
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ ได้ประโยชน์มาก อยากทราบว่าถ้าเราทานของทอดบ่อยๆ ถือว่ากินแบบหยาง เราจะสามารถนำวิธีการกินแบบหยินมากลบพฤติกรรมนี้ได้หรือเปล่า แล้วช่วยให้ดีขึ้นได้ไหมคะ
 เที่ยวสุดฮิต:[หัวหิน]
คุณ: จขกท
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 21 ก.พ. 56 เวลา: 00:24 น.
คห แรกคะ ช่วยได้แน่นอนจ้า เพราะว่าเวลาที่ทานของทอดบ่อยๆ ร่างกายเราต้องการความเย็นเพื่อไปลดอาการร้อนใน ถ้าหมั่นกินอาหารที่เย็นหรือเป็นลักษณะหยินยิ่งช่วยได้ดี อาทิ เด็กๆ ชอบกินของทอดเป็นประจำ แล้วพ่อแม่ก็มักต้มน้ำเก๊กฮวยให้ดื่มคลายร้อน หรือพวกที่ชอบออกกำลังกายก็เลือกดื่มจับเลี้ยง ช่วยลดความกระหายน้ำได้ ถ้ากินอาหารหยินและหยางได้ในระดับที่พอดี ระบบในร่างกายจะสมดุลและไม่ทำให้เราเจ็บป่วยได้ง่ายๆ นะ
คุณ: dotare
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 22 ก.พ. 56 เวลา: 01:30 น.

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะ ตอนนี้เริ่มหันมาดื่มสมุนไพรจีนแล้วค่ะ เพราะอยากให้ร่างกายข้างในมีอุณหภูมิที่เย็น ส่วนใหญ่ก็ ต้มดื่มเองบ้าง ไปซื้อมาดื่มเลยก็มีบ้าง ถ้าวันไหนไม่ได้ไปเยาวราชก็จะซื้อเพียวริคุน้ำจับเลี้ยงมาดื่มเลยค่ะ สดชื่นดี
ตอบกระทู้
รายละเอียด :
ชื่อ :
รูปภาพ :

Code :
*กรุณาใส่ Code ตามด้านบน

หัวหิน

ไทยทัวร์ อินโฟ บริษัท ไทยทัวร์ อินโฟ จำกัด
Email: info@thai-tour.com  All rights reserved by Thai-Tour.Com with TAT License 11/04452

Copyright by Hua-Hin.org