เพิ่มเติม

ติดต่อลงโฆษณา คลิ๊ก ๆๆ

หัวหิน » เว็บบอร์ด หัวหิน » ร้านนี้แย่มากดังแต่ชื่อ แต่ในความแย่ก็ทำ
กระทู้:  ร้านนี้แย่มากดังแต่ชื่อ แต่ในความแย่ก็ทำให้ได้เจอส  (อ่าน 1396  ครั้ง)
คุณ: Sephiroth โพสเมื่อ: 13 ก.ค. 54 เวลา: 12:52 น.
ไม่นานมานี้ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่หัวหิน ก็ตามสเต็ปแหล่ะครับ ไปถึงหัวหินแล้วก็ต้องแวะมาอะไรอร่อยๆ ขึ้นชื่อทานบ้างอะไรบ้าง

ซึ่งก่อนเดินทางก็เช็คข้อมูลจาก internet ก็มีหลายร้านหลายแห่ง แต่ก็ไปสะดุดตรงที่ "ร้านก๋วยจั๊บแม่มาลี" ซึ่งยอมรับว่าส่วนตัวไม่เคยรู้จัก แต่ก็ได้คุยกับคุณอาผมซึ่งได้ทำงานไปๆ มาๆ ที่หัวหินมาหลายปี คุณอาบอกว่า "เฮ้ย ร้านนี้อร่อยนะ ดังมาหลายสิบปีแล้ว ร้านนี้เค้าสืบทอดกิจการถึงรุ่นลูกรุ่นหลาน" ผมเลยตัดสินใจว่างานนี้ต้องไปกินก๋วยจั๊บร้านนี้ให้ได้

เมื่อไปหัวหิน ก็ตามนั้นเลยครับ มุ่งหน้าไปตลาดฉัตรไชยเพื่อทานก๋วยจั๊บแม่มาลี ที่เค้าว่ากันว่าอร่อยนักหนา

พอเข้าไปในตลาดก็เจอร้านก๋วยจั๊บที่ว่า แต่พอดูไปๆ มาๆ เอ๊ะไม่ใช่นี่ เพราะหน้าร้านเขียนว่า "ก๋วยจั๊บสาลี่" เอาสิครับ งง..มาผิดป่าวเนี่ย เหอะๆๆ ผมเลยใจกล้าหน้าด้านถามแม่ค้า ว่าใช่ร้านแม่มาลีรึเปล่า (ช่างกล้า) ซึ่งคนขายก็ตอบแบบยิ้มๆ ว่า "ไม่ใช่ค่ะ ถ้าร้านแม่มาลีต้องเดินเข้าไปอีกหน่อย" บอกตรงๆ ว่าแม่ค้าคนนี้น่ารักมาก อัธยาศัย ไม่โกรธที่ดันถามหาร้านก๋วยจั๊บอีกร้านนึงซึ่งไม่ได้ไกลกันเลย เดินไปไม่ถึง 10 ก้าวด้วยซ้ำ ก็เจอร้านแม่มาลีครับ

ภาพที่ผมเห็นก็เป็นร้านนั่งริมทางในตลาด มีโต๊ะไม่กี่ตัว ก็มีคนนั่งทานอยู่บ้าง เจ้าของร้านน่าจะเปงสามีภรรยาประมาณวัยรุ่นๆ ผมคิดทันทีคงเปงรุ่นลูกรุ่นหลานของแม่มาลีแน่ๆ เพราะแม่มาลีคงไม่วัยรุ่นขนาดนี้ 555+

ผมเลยไม่รอช้า เข้าไปนั่งทันที ก็สั่งมาชามนึง ถ้าถามกันตรงๆ เท่าที่ผมชิม ผมว่ามันก็เหมือนก๋วยจั๊บธรรมดาๆ ไม่ได้มีอะไรมากมาย ก็ไม่เข้าใจทำไมถึงกล่าวขานกันใน Internet มากมาย

หรือว่าอาจเป็นเพราะสมัยก่อนแม่มาลีทำอร่อยจึงมีชื่อเสียงมาถึงทุกวัน พอมาตกทอดถึงรุ่นหลังๆ แล้วรสชาติจึงอาจไม่เหมือนเดิมสูตรต้นตำัรับ อันนี้ก็ไม่ทราบซึ่งถ้าถามตรงๆ ผมว่างกของด้วยซ้ำ หมู เต้าหู้ ตับก็หั่นแบบว่าบางเฉียบมากๆ ไม่รู้จะงกของไปทำไม บอกตรงๆ ผิดหวังครับ

สักพักผมเห็นลูกค้าคนนึงเข้ามานั่งทาน จังหวะนั้นผมเห็นเค้ารับโทรศัพท์ดูท่าทางเหมือนจะรีบๆ เลยบอกยกเลิกว่าไม่เอาแล้ว เท่านั้นล่ะ คนขายที่เป็นผู้ชายเขาหันมามองหน้าลูกค้าคนนั้นแบบตาขวางๆแล้วกระแทกกระบวยตักน้ำซุปดังสนั่น แล้วบอกว่า "ทีหลังจะกินหรือไม่กินก็คิดซะก่อนจะสั่ง ร้านนี้ไม่ง้อลูกค้าหรอกนะ"

โห..เล่นเอาผมอึ้งไปเลยครับ ไม่เคยเจออะไรแบบนี้ แต่ก็ไม่ได้อะไรมากก็นั่งทานต่อไป ในใจก็คิดว่าเค้าคงเหนื่อย แล้วทำของเกือบเสร็จแล้วเจอลูกค้ายกเลิกเป็นใครก็คงไม่พอใจบ้างเป็นธรรมดา...

แต่มันไม่จบแค่นั้นสิครับ..สักพักมีป้าคนนึงมายืนซื้อก๋วยจั๊บ ผมได้ยินป้าเค้าถามว่าใช่ร้านก๋วยจั๊บแม่สาลี่รึเปล่า ผมก็นึกได้ว่า เอ๊ะ..มันร้านเมื่อกี้นี่หว่า ที่เราถาม

เท่านั้นแหล่ะครับ ยัยเจ้าของร้านที่เป็นผู้หญิงเค้าก็พูดมาว่า "หัดแหกหูแหกตาดูซะก่อน นี่ร้านแม่มาลี ถ้าร้านนั้นล่ะก็ นู่นนน..ร้านนู้น" เล่นทำเอาคุณป้าคนนั้นหน้าเสียไปเลยครับ...

ผมนั่งกินอยู่แบบว่า โห...นี่เหรอ คนทำมาค้าขาย ร้านก็มีชื่อเสียง แต่ใช้มารยาทกับลูกค้าแบบนี้ พอไม่มีลูกค้าบางอารมณ์ก็ทะเลาะกันเอง ด่ากันเอง ไม่ขอออกอากาศนะครับ เพราะแต่ละคำที่ออกมานั้นแบบว่า ขอใช้คำว่ายิ่งกว่าแม่ค้าปากตลาดซะอีก ไม่รู้ว่าเกรงใจลูกค้าที่นั่งทานอยุ่บ้างรึเปล่า..บอกตรงๆ แย่มากๆ เสื่อมสุดๆ ผมกินร้านอาหารอร่อยกว่านี้มาก็เยอะ แต่ก็ไม่เคยมีร้านไหนที่ใช้มารยาทแบบนี้ ซึ่งขอใช้คำว่า "ต่ำ" ก็คงไม่ผิด

ผมเลยคิดว่าทุกวันนี้คงจะเป็นลูกๆ หลานๆ ที่อาศัยชื่อเสียงของแม่มาลีมาขายแหงๆ ผมนึกในใจว่าถ้าค้าขายแต่มารยาทแบบนี้ รับรองสักวันนึงลูกค้าหายหมด...

ความรุ้สึกตอนนั้นแบบว่าเซ็งแระ ผิดหวังกะก๋วยจั๊บแล้วต้องมาเจออะไรแบบนี้ ผมเลยกินไม่หมด (กินไม่ลง) แล้วก็เรียกเก็บเงิน เจ้าของที่เป็นผู้หญิงก็เดินมาแล้วถามว่า ไม่อร่อยหรอ กินไม่เหมดเนี่ย ผมเลยบอกว่าอร่อยแต่อิ่มแล้วครับ (เอ้าจะกินหมดหรือไม่มันก็เรื่องของกรูอ่ะ ทำไมวะ เห็นคุณๆ ท่านๆ แสดงอาการกับลูกค้าผมก้อิ่มแล้วล่ะ) แต่จริงๆ แล้วก็ยังไม่อิ่มหรอก ผมเลยเดินออกมาจากร้านแบบไม่สนใจ

จะว่าไปผมก็แสบใช่ย่อยเหมือนกัน ผมเดินออกจากร้านแม่มาลีแล้วกลับมาที่ร้านก๋วยจั๊บสาลี่แทน กะว่าจะกินให้อิ่มแล้วค่อยกลับ ผมเลยเดินมาที่ร้าน ดูๆ แล้วเจ้าของร้านน่าจะอายุรุ่นราวคราวเดียวกันกับยัยคนนั้น

พูดได้คำเดียวว่าคนละอารมณ์เลยครับ เจ้าของร้านนี้ยิ้มแย้มแจ่มใส เป็นกันเองกับลูกค้า คำพูดประโยคหลักที่ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยคหลักของเค้าน่าจะเป็น "ก๋วยจั๊บมั้ยคะ เชิญนั่งได้เลยค่ะ" เพราะเห็นใครเดินผ่านไปผ่านมา เธอจะพูดคำนี้ตลอด ผมเลยสั่งก๋วยจั๊บมาชามนึงมาทาน บอกตรงๆ ว่า รสชาติใช้ได้เลยครัับ น้ำซุปกลมกล่อม ไม่หวงเครื่อง ไม่ใช่ว่าผมจะยกยอนะ แต่พูดได้ตรงๆ ว่าดีไม่ดีอาจจะอร่อยกว่าร้านชื่อดังแต่มารยาทแย่อย่างนั้นด้วยซ้ำ

ผมเลยมีโอกาสได้คุยกับเจ้าของร้าน เธอบอกว่าชื่อสาลี่มาจากชื่อของตัวเธอ พึ่งเปิดร้านได้เกือบปี โดยที่คุณแม่เปิดร้านขายข้าวแกงติดๆ กันเปิดมาหลายปีแล้ว คุณสาลี่น่ารักเป็นกันเองมากครับ ยิ้มแย้มแจ่มใส ขนาดผมแอบถามว่าทำน้ำซุปยังไงถึงอร่อยแบบนี้ เธอก็ไม่หวงสูตรนะครับ บอกมาหมดว่าใช้อะไรบ้าง สัดส่วนเท่าไหร่ (มีการแซวว่าจะเอาไปทำขายก็ไม่หวงนะ 555) น่ารักมากครับ ร้านนี้
ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ถ้ามีโอกาสมาเที่ยวหัวหิน ก็อย่าลืมมาแวะเวียนร้านนี้กันได้นะครับ ของเค้าดีจริง...

ผมเลยแอบเล่าให้เธอฟังว่าเมื่อกี้ผมไปร้านชื่อดังร้านนี้แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ เธอก็ยิ้มๆ แล้วบอกว่าเป็นหลานของแม่มาลีมาทำ แม่มาลีปลดระวางไปนานแล้ว มีลูกค้าเจอวีนแบบนี้มาหลายคน เจ้าของอารมณ์ร้อน โมโหง่าย คนในตลาดและละแวกรู้กันดี ได้ยินได้ฟังและเห็นกันบ่อย เหอะๆๆลูกค้าส่วนใหญ่ที่เขาได้ก็เป็นคนกรุงเทพฯ ที่เจอข้อมูลตาม internet

ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้หมายความว่าผมโจมตีร้านนั้นแล้วมาโปรโมทร้านนี้นะครับ ซึ่งจากสิ่งที่ผมได้สัมผัสมาทั้ง 2 ร้าน มีความแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงทำให้ผมคิดว่า "การที่จะทำธุรกิจอะไรก็ตาม Service Mind การมีมารยาท การใส่ใจในเรื่องคุณภาพของสินค้าและการบริการ การให้ความสำคัญกับลูกค้าเป็นเรื่องสำคัญ เพราะต่อให้ในอดีตปู่ย่าตายายของคุณจะสร้างชื่อเีสียงไว้ดีอย่างไร แต่ัปัจจุบันถ้าคิดแค่เพียงว่าชื่อเสียงในอดีตจะสามารถทำให้ธุรกิจเติบโตได้อย่างยั่งยืน ผมว่าคนที่คิดแบบนั้น แต่ไม่พัฒนาคุณภาพหรือแม้แต่นิสัยของตนเอง ไม่ไม่นานถ้าคนเค้ารู้เห็นกันมากขึ้น มันก็จะถูกลืมและจางหายไปตามกาลเวลา"

ถือว่าเล่าสู่กันฟังละกันนะครับ ที่ผมเขียนนี้ไม่ได้โจมตีแต่อย่างไร แต่ด้วยความที่เป็นสื่อมวลชนโดยสายเลือด ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมอยู่บนพื้นฐานของความจริงและประสบการณ์ตรงที่ได้รับมา
 เที่ยวสุดฮิต: [หัวหิน]
คุณ: by พระราม 4
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 30 มี.ค. 55 เวลา: 18:35 น.
ผมเห็นกระทู้นี้แล้วผมจึงอยากลองไปดู ผมได้ไปตามที่คุณบอกลายละเอียดมาร้านแรกที่ทานคือ"ร้านก๋วยจั๊บแม่มาลี" ไม่เห็นเป็นอย่างที่คุณบอกร้านนี้เขามาช่วยกันขายพ่อแม่ลูก รู้สึกจะมีลูกสาวตัวเล็กๆ ด้วย เห็นลูกชายกับลูกสาวที่โตแล้วมาช่วยเสริฟ ไม่เห็นสามีภรรยาที่คุณบอกมีอาการอย่างที่คุณว่าเลยเขายิ้มแย้มดีเรียกผมเข้าร้านด้วยซ้ำ แถมลูกสาวและลูกชายก็ใช้คำพูดน่ารัก(ก๋วยจั๊บมั้ยครับ/คะ เชิญนั่งก๋อนนะครับ/คะ)แม่ค้าถามผมว่า พิเศษหรือธรรมดาคะ ผมลองสั่งพิเศษและธรรมดามาเพราะผมไปกับแฟน ผมว่าไม่เป็นอย่างที่คุณบอกเลย ธรรมดาก็โอเคเหมาะสมกับราคาชิ้นไม่เล็กอย่างที่คุณบอกเลย ส่วนพิเศษก็เยอะจนผมอิ่มจานใหญ่มาก รสชาติ อร่อยสมคำล่ำลือครับ เส้นเหนียวนุ่มเครื่องในไม่คาวหมูอร่อยมากครับ น้ำซุปหอมมากคับไม่ต้องเติมเลยครับ ผมสังเกตุเห็นโต๊ะข้างๆ กินกันเกลี้ยงไม่เหลือเลยครับ และวันต่อมา ผมลองไปทาน"ร้านก๋วยจั๊บแม่สาลี่" แม่ค้าก็พูดจาดีอย่างที่คุณบอก ผมสั้งแบบที่เมื่อวานสั่ง"ร้านก๋วยจั๊บแม่มาลี" ธรรมดา1พิเศษ 1 ปรากฎว่าหน้าตาก๋วยจั๊บแตกต่างกันมาก ร้านนี้จะใช้ถ้วยพาสติกต่างจากร้านโน้นที่ใช้ชามกระเบื้อง ร้านนี้จะเน้นผักกับเส้นมองดูว่าเยอะ ส่วนกับก็มีน้อยเน้นเส้นกับผัก เส้นร้านนี้หนักไปทางหนาและไม่เหนียวนุ่ม รสชาติก็ออกไปทางคาว เครื่องในทานไม่ได้เลยครับ เหม็นคาว แฟนผมทานไปสองคำชวนผมออกจากร้านนั้นเลย แต่เท่าที่ผมสังเกตุ "ร้านแม่สาลี่"ที่ผมนั่งอยู่ไม่มีคนเข้ามาเลยครับผิดกับ "ร้านแม่มาลี" มีลูกค้าเข้าตลอดทั้งนั่งทานและใส่ถุง สุดท้ายแล้วแต่จะพิจารณาครับลองไปทานดูนะครับ (ไม่เห็นเหมือนที่คุณบอกมาเลย)
 เที่ยวสุดฮิต:[หัวหิน]
คุณ: คนหัวหินแท้ๆ
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 31 มี.ค. 55 เวลา: 20:33 น.
มีคนแนะมาให้อ่านของ คุณ: Sephiroth ผมเป็นคนหัวหินแต่เกิด เรื่องที่คุณเขาว่ามันเกินไป ถ้าเป็นคนหัวหินจริงๆ จะรู้ดี ว่าร้านก๋วยจั๊บแม่มาลีเขาเป็นคนจีน ครอบครัวเขาเสียงดัง เป็นแต่ไหนแต่ไรแล้วแต่ไอ้เรื่องจะมาว่าเขาเสียๆหายๆแบบนี้มันเกินไป ไม่รู้ว่าคุณถูกใจหรือติดใจแม่ค้าชื่อสาลี่หรือเปล่าเห็นคณชมเขาว่าเขาน่ารัก จริงแม่ค้าสาลี่เขาหน้าตาดี ผมก็รู้จักบ้านนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ความเป็นจริงคนหัวหินเขาก็รู้กันดีว่าร้านแม่สาลี่ที่คุณว่านะนิสัยเป็นอย่างไร แม่เขาเคยมีเรื่องทะเลาะกับแม่ค้าในตลาดหลายครั้งเรื่องขโมยของของแม่ค้าด้วยกัน เคยโดนแม่ค้าในตลาดตบเรื่องขายของเรียนแบบคนอื่น บ้านนี้เขาเป็นคนปากหวานแต่ลึกๆเป็นคนขี้ขโมยขี้อิจฉาเห็นร้านไหนขายดีไม่ได้เป็นต้องขายตามไปหมดทุกอย่าง ไม่เชื่อคุณลองไปถามแม่ค้าในตลาดดู ส่วนเรื่องคุณว่า ร้านก๋วยจั๊บแม่มาลีเขาขายแพงผมว่าคุณคิดในแง่ลบเกินไป คุณรู้มั้ยว่าร้านนี้เขาใช้แต่ของดีดีทุกอย่าง ผักก็ใช้ผักปลอดสารพิษของโครงการหลวง เครื่องในเขาก็ทำเอง ส่วนเรื่องน้ำซุปเขาเคี้ยวนานแค่ไหน ถ้าคุณคิดว่าเขาขายแพง ผมคิดว่าคุณอคติ ผมว่าเขาขายสมราคา ไม่แพงเกินไปหลอก และอร่อยด้วย ถ้าเขาไม่แน่จริงคงไม่อยู่มา 30-40ปีหลอก ผมว่าคุณน่าจะรู้จักเขาให้ลึกกว่านี้ก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ด่าใคร
คุณ: pink
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 5 เม.ย. 55 เวลา: 13:20 น.
ขอบคุณนะคะจะได้ระวัง
คุณ: คนเพชรบุรี
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 14 เม.ย. 55 เวลา: 22:23 น.
จากที่อ่านมาทั้งหมด ขอบอกว่า แล้วแต่ความชอบของแต่ล่ะคน ปากคนเรารับรสไม่เหมือนกาน บางครั้งความรู้สึกที่เห็นที่รับ อาจจะทำให้คิดว่าร้านที่มีชื่ออร่อย เพราะในใจคิดอยู่แล้วว่าร้านนี้ต้องอร่อย มันก็ต้องอร่อย แต่ร้านที่คุนไม่รู้จักคุนก็เลยคิดว่ายังไง มันก็ไม่อร่อย มันก็เลยไม่อร่อยไง แล้วที่บอกว่าเค้าขี้ขโมย คุนไปอยู่กับเค้าเหรอ แสดงว่าคุนก็ชอบยุ่งเรื่องของคนอื่น น๊ เนี้ย แล้วรู้ได้ไงว่าเค้าโดนตบ แสดงอยู่ในเหตุกราณ์แน่เลย รู้ทุกเรืองเงี้ย แสดงว่าคนกันเอง แสดงไปอยู่กับร้านแม่มาลี แน่เลย รู้ทุกเรื่อง ที่บอกว่าร้านแม่มาลีอร่อยก็จิง แต่ก็ไม่สมควรไปว่าร้านอื่น ถึงแม่เค้า มันบ่งบอกเลยว่าคุนเป็นคนนิสัยยังไง...(เสือม)ผมคิดว่าร้านแม่สาลี่ เค้ามีเงินมากพอพอที่จะฟาดหัวคนอื่นได้ จากที่เห็นเค้าขายหลายอย่าง แล้วอีกอย่างเค้าไม่ตามใคร ร้านนั้นเลิกขายไปพักใหญ่ ผมตามไปกินหลายครั้งก็ไม่เจอ สุดท้ายก็มาเจอร้านนี้ ก็เลยกินมาเรื่อย จนแม่มาลีกลับมาขายนี้แหละ เอาเป็นว่าแล้วแต่ความชอบคับ
คุณ: ขเ
ความเห็นที่:โพสเมื่อ: 11 มิ.ย. 57 เวลา: 12:30 น.
วันก่อนจะไปข้าวหน้าเป็ดติดกับโรบินสันร้านนี้ติดถนนใหญ่แต่ไอก่อนเวลาเปิด15นาทีเราเลยถามว่าห่อกลับได้ไหมซึ่งร้านเสร็จหมดแล้วแต่พนักงานกินข้าวอยู่เลยนั่งรอว่ากินเสร็จแล้วสั่งปรากฎว่ากินเสร็จแล้วเหลือเวลาอีก10นาทีบอกให้ทำให้ก่อนได้ไหมก็บอกร้านยังไม่เปิดและหลังจากนั้นมีผู้ชายคนนึงเดินมาจากข้างบนพูดว่าร้านไม่เปิดพร้อมชี้ป้ายเวลาเปิดตอนหลังพูดว่านั่งรอไปเถอะยังไงก็ไม่มีคนทำให้นึกในใจว่าทำพูดจาแบบนี้เสียความรู้สึกมากกิจการบางกิจการรุ่นพ่อรุ่มแม่ทำดีมากแต่รุ่นลูกทำห่วยแตกมากต่อให้อร่อยยังไงก็เจ้ง
ตอบกระทู้
รายละเอียด :
ชื่อ :
รูปภาพ :

Code :
*กรุณาใส่ Code ตามด้านบน

หัวหิน

ไทยทัวร์ อินโฟ บริษัท ไทยทัวร์ อินโฟ จำกัด
Email: info@thai-tour.com  All rights reserved by Thai-Tour.Com with TAT License 11/04452

Copyright by Hua-Hin.org